Sổ hồng công chứng vi bằng là gì

31 thg 12, 2020

Công chứng vi bằng là gì? Công chứng vi bằng cần những giấy tờ gì? Liệu mua nhà công chứng vi bằng có giá trị không? Công chứng vi bằng có làm sổ được không? Đây là các câu hỏi đại trà và được nhiều người tìm kiếm nhất hiện nay. Thế nên Nhà Lộc Phát sẽ đồng hành cùng mọi khách hàng trong bài viết sau đây để tìm ra lời giải đáp cho các vấn đề này.

Bạn đang xem: Sổ hồng công chứng vi bằng là gì

1. Khái niệm công chứng vi bằng là gì?

Thông thường việc chuyển nhượng mua bán nhà đều phải qua phòng công chứng để làm hồ sơ giấy tờ. Nhưng trong trường hợp bạn chưa có sổ hồng hoặc sổ đỏ thì không thể làm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và cũng không thể ra các cơ quan có thẩm quyền làm thủ tục công chứng này được. Và khi đó mua bán nhà nói chung và bán nhà trần khánh dư quận 1 qua công chứng vi bằng chính là giải pháp cho vấn đề này của bạn.

*

Thủ tục công chứng vi bằng cần những giấy tờ gì?

Công chứng vi bằng sẽ là bằng chứng mạnh mẽ để bảo vệ cho cả hai bên chống lại những rủi ro pháp lý có nguy cơ xảy ra. Nếu các bên tranh chấp, kiện tụng thì tài liệu này sẽ có giá trị và sử dụng như chứng cứ trước tòa án.

Vi bằng chỉ được xem như là hợp lệ khi đăng ký tại Sở Tư Pháp trong thời hạn không quá 2 ngày làm việc kể từ ngày nhận được vi bằng. Sở Tư Pháp phải ghi vào sổ đăng ký vi bằng Thừa Phát Lại. Ngoài ra, bạn cũng cần biết rằng Sở Tư Pháp có quyền từ chối đăng ký nếu phát hiện có vấn đề, bất thường khi lập vi bằng chẳng hạn như không đúng thẩm quyền, không thuộc phạm vi vi bằng, vi bằng không gửi đúng thời hạn đăng ký… Việc từ chối sẽ được thông báo bằng văn bản cho văn phòng Thừa Phát Lại cùng người yêu cầu lập vi bằng trong đó có nêu rõ lý do từ chối đăng ký.

3. Mua nhà qua công chứng vi bằng có giá trị hay không?

Tại Điều 28, Nghị định 61/2009/NĐ – CP quy định giá trị pháp lý của vi bằng do Thừa Phát Lại lập như sau:

Vi bằng chỉ có giá trị chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết các vụ án tranh chấp.Công chứng vi bằng chỉ là căn cứ nhằm tiến hành các giao dịch hợp pháp khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, khi tiến hành mua bán nhà cống quỳnh quận 1 thông qua công chứng vi bằng tại văn phòng Thừa Phát Lại thì vi bằng chỉ ghi nhận hành vi trao đổi, giao dịch tiền, giấy tờ chứ không chứng thực cho việc giao dịch mua bán. Vi bằng được hiểu đơn giản là một bằng chứng, chứng minh cho việc thỏa thuận, mua bán giữa 2 bên.

*

Mua nhà qua công chứng vi bằng là đúng hay sai?

Vậy Thừa Phát Lại đóng vai trò gì? Thực tế văn phòng Thừa Phát Lại chỉ được nhà nước trao cho quyền và nghĩa vụ để làm các công việc theo quy định của pháp luật về những vấn đề sau đây:

Thực hiện tống đạt theo yêu cầu của Tòa án hoặc Cơ quan thi hành án dân sự

Lập công chứng vi bằng theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức.

Xác minh các điều kiện thi hành bản án theo yêu cầu của đương sự

Trực tiếp thi hành bản án, các quyết định của Tòa án theo yêu cầu 09ơng sự. Văn phòng Thừa Phát Lại không có quyền tổ chức thi hành các bản án, các quyết định thuộc Thủ trưởng Cơ quan thi hành án dân sự đưa ra.

Xem thêm: Hướng Ngũ Quỷ Là Gì? Cách Hóa Giải Hướng Nhà Phạm Ngũ Quỷ Để Hóa Hung Thành Cát

5. Mua nhà qua công chứng vi bằng có an toàn không?

Thực tế, hiện nay có rất nhiều người lầm tưởng việc mua nhà qua công chứng vi bằng có thể thay thế công chứng. Nhưng sự thật không phải là như vậy, thế mua nhà qua vi bằng có an toàn hay không? Nên mua hay không nên mua nhà qua vi bằng?

Giá trị của vi bằng chỉ dừng lại ở mức ghi nhận các sự kiện, hành vi mà Thừa Phát Lại trực tiếp chứng kiến việc giao nhận tiền, giấy tờ mua bán nhà đất giữa hai bên. Nên vi bằng không có giá trị tương đương với việc thay thế văn bản công chứng, chứng thực.

Vì không có giá trị pháp lý nên người mua nhà sẽ không có quyền sử dụng đối với phần tài sản mà mình đã bỏ tiền ra mua và cũng như không có giá trị chứng minh mình là chủ nhà. Do đó, việc xây dựng, sửa chữa, thế chấp, chuyển nhượng nhà đều không được phép. Ngoài ra, trong một số trường hợp việc lập công chứng vi bằng nhà đất trong khi tài sản đang bị thế chấp ở ngân hàng, cầm cố hoặc chuyển nhượng cho người khác (bằng giấy viết tay) sẽ rất dễ dẫn đến các mâu thuẫn, tranh chấp.

*

Mua nhà qua công chứng vi bằng có an toàn hay không?

6. Chi phí của việc công chứng vi bằng là bao nhiêu?

Mua bán nhà qua công chứng vi bằng là một khái niệm vừa xuất hiện cách đây không quá lâu và nó chỉ thực sự trở nên phổ biến và được nhiều người biết đến trong vài năm trở lại đây. Vì vậy việc công chứng vi bằng mất chi phí là bao nhiêu là điều mà không phải ai cũng biết.

Chi phí lập công chứng vi bằng được cơ quan Nhà nước quy định rõ tại Thông tư 09/2014/TTLT–BTP–TANDTC–VKSNDTC–BTC. Theo đó, chưa có bất kì 1 quy định nào nêu rõ mức giá cụ thể về việc lập vi bằng mà chỉ có những quy định chung cho tất cả các văn phòng Thừa Phát Lại như sau:

Văn phòng Thừa Phát Lại quy định và niêm yết công khai về khung giá chi phí mất khi lập vi bằng và xác minh các điều kiện thi hành án trong đó phải nêu rõ ràng mức giá tối đa và tối thiểu, nguyên tắc....

Dựa trên cơ sở khung giá đã niêm yết, người dân hay tổ chức cá nhu cầu lập vi bằng sẽ đến văn phòng Thừa Phát Lại thỏa thuận về chi phí thực hiện theo công việc hoặc giờ làm việc, các khoản thực tế có thể phát sinh như: chi phí đi lại, phí dịch vụ cho cơ quan cung cấp thông tin, chi phí cho người làm chứng, người tham gia hoặc các chi phí khác nếu có.

Như vậy, mỗi văn phòng Thừa Phát Lại sẽ có các khung giá, nguyên tắc và chi phí làm vi bằng khác nhau. Dựa trên khung giá này và tùy vào từng công việc cụ thể của người yêu cầu đề ra mà giá thực hiện lập vi bằng tại mỗi văn phòng sẽ không giống nhau.

Như vậy thông qua bài viết phía trên Nhà Lộc Phát đã cung cấp cho các bạn thông tin xoay quanh việc mua bán nhà thông qua công chứng vi bằng. Thế nhưng bạn cần biết rằng việc mua bán, chuyển nhượng nhà đất bằng giấy viết tay thông qua hình thức lập vi bằng tiềm ẩn vô vàn rủi ro đặc biệt là đối với bên mua sẽ là bên chịu thiệt thòi nhiều nhất.